Kutana na Mtafiti Mshirika: Chengete Chakamera

Chengete Chakamera kwa sasa anafanya kazi katika Shule ya Wahitimu wa Utawala wa Biashara (Wits Business School), Chuo Kikuu cha Witwatersrand.  Chengete ana Shahada ya Uzamivu (PhD) katika Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Witwatersrand, shahada ya Masters (na tofauti) na Heshima katika Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Rhodes, Afrika Kusini.  Alipata shahada ya kwanza katika Usimamizi wa Biashara na Uchumi (darasa la kwanza) kutoka Chuo Kikuu cha Fort Hare, Afrika Kusini.

 

Chengete pia ana cheti cha uzamili kutoka Chuo Kikuu cha Vrije (VU) Amsterdam nchini Uholanzi, akilenga hasa katika maeneo mawili makubwa: Usimamizi wa Hatari ya Fedha na Usimamizi wa Mali isiyohamishika. Yeye ni mtafiti mwenye msimu, mwalimu na mshauri.  Ana shauku ya utafiti na ushauri katika maeneo ya Ukuaji wa Uchumi, Miundombinu, Uchumi wa Spatial, Biashara ya Kimataifa, Tamaa katika Masoko ya Hisa, Sera ya Fedha na Uwekezaji.

 

Swali: Unatafiti nini na ni nini kilichokuhamasisha kuchukua njia hii? 

Ninafanya miradi ya utafiti kuhusu upeo na ukubwa wa ufilisi barani Afrika. Utafiti wangu wa awali ulilenga Wajibu wa Jamii wa Kampuni (CSR) ambao unafanywa na mashirika ya kimataifa barani Afrika. Kutoka kwa utafiti huu, makala ya jarida yenye kichwa cha habari, "Uchambuzi wa Wajibu wa Kijamii wa 'Kimataifa' wa Kiafrika dhidi ya MNCs zisizo za Kiafrika zilizoanzishwa" zilichapishwa katika Mapitio ya Kimataifa ya Jarida la Uwekezaji wa Philanthropy na Kijamii.

 

Utafiti wa sasa unatafuta mashirika ya uhisani nchini Malawi, DRC na Namibia. Miongoni mwa malengo, tunataka kuelewa ukubwa wao na shughuli za ufilisi. Niliongozwa na lengo la CAPSI kuziba pengo katika utafiti, utafiti na mazoezi ya uwekezaji wa ufilisi na kijamii barani Afrika. Ukosefu wa maarifa na database rasmi kuhusu mashirika ya asili ya ufilisi na kile wanachofanya ni wasiwasi mkubwa. Nataka kuwa sehemu ya timu inayozalisha maarifa haya na kutoa muktadha bora wa ufilipansi kutoka kwa mtazamo wa Kiafrika.

 

Swali: Umejifunza nini au kuona ambayo imekuwa muhimu kwa kazi yako?

Nimejifunza umuhimu wa utafiti wa transdisciplinary. Wakati uchumi ni nidhamu yangu ya msingi, nimeona kupitia miradi ya CAPSI kwamba maarifa yangu ya kiuchumi na uchumi yanaweza kuunganishwa katika eneo la uhalali na uwekezaji wa kijamii.

 

Swali: Ni athari gani zinazoweza kutokea kwa utafiti wako katika nafasi ya uwekezaji wa kijamii? 

Kwa kufichua upeo na ukubwa wa uhisani wa asili katika nchi za Afrika, utafiti wangu utavutia ufadhili zaidi kuelekea nafasi ya uwekezaji wa kijamii. Kwa upande wa wanufaika, kwa sasa, wanufaika wengi wanaoweza kutafuta fedha lakini hawajui mashirika sahihi ya uhisani kukaribia. Utafiti huu utatoa taarifa zaidi kwao na wadau wengine mbalimbali.

 

Swali: Ni nini kilichosimama zaidi kwako katika kazi yako?

Kilichosimama kutoka kwa utafiti wangu wa sasa ni kwamba ni vigumu sana kupata habari kutoka kwa mashirika kadhaa ya asili ya uandishi wa habari barani Afrika. Wengi wao hawako tayari kushiriki habari zao na kwa wengine, ni vigumu hata kuwatambua kwani hawana tovuti rasmi au wamesajiliwa rasmi. Matokeo yake, kazi yao ardhini bado haijulikani.

Kujiunga

Pata habari za hivi karibuni za CAPSI katika kikasha pokezi chako.

15585